หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: **..ทริปเล็ก..หนึ่งวัน..ธรรมดา..**  (อ่าน 1268 ครั้ง)
lotteidol
Verified
ร้อยโท
*

คะแนน : 4

Trip # 17 : Distance 43%
Fuel : 0.3%

« เมื่อ: ศุกร์ 13 กุมภาพันธ์, 2015, 20:53:41 »

...
   สวัสดีครับนี่เป็นกระทู้แรก (ถถถถ)

เอาใหม่ๆ!!

สวัสดีครับ .. นี่เป็นกระทู้ท่องเที่ยวด้วยข้อจำกัดหลายๆอย่าง   แถมด้วยสารพันข้ออ้าง เอามาแบ่งปันกันครับ

ในช่วงเดือนที่ผ่านมาด้วยความหล่อ เท่ห์ ใจดี สปอร์ท กทม ของผม (ถุงอ้วกเตรียมไว้ให้ด้านนอกกระทู้แล้วนะครับ แฮ่ๆๆ)

ทำให้

ไม่ค่อยมีเวลาได้ออกไปไหนเลย . . ข้ออ้างที่1

เงินก็ไม่ค่อยมีออกทริปต้องใช้เงิน . . ข้ออ้างที่2

ไม่รู้จะไปไหน . . ข้ออ้างที่3

ไม่มีเพื่อนไป . . ข้ออ้างที่4

มีคนไปด้วยเยอะเกินไปวุ่นวาย . . ข้ออ้างที่5

สุดท้ายคือ . . ไม่ได้ออกไปไหนสักที

นานาจิตตัง นานาเหตุผล ครับ ที่ผมใช้หลอกตัวเอง ใช้เป็นข้ออ้างให้ตัวเองไม่ได้ออกไปไหน  ทั้งที่จริงๆแล้วก็อยากไปนะ

มนุษย์เรามีระบบสมองสั่งงานที่ชาญฉลาดครับ หาเหตุผลเป็นภูมิคุ้มกันให้ตัวเองได้เสมอ แต่จะฟังขึ้นหรือไม่ขึ้นนั้น อยู่ที่ผู้ฟังรับไปไตร่ตรอง

ข้ออ้างข้างต้นที่กล่าวมา ล้วนเกิดจากความขี้เกียจทั้งที่อยากของตนเองล้วนๆ

และวันนี้ ผมพกข้ออ้างเดินทางไปเที่ยวกับผมด้วยครับ ^^

...
    รู้จักรถมากพอหรือยัง
รู้จักตัวเองมาพอหรือยัง
.
.
  จริงๆแล้วกล้วยหอมไม่ใช่รถที่สมบูรณ์อะไรนัก
ไมล์รวน คาร์บูร์ไม่นิ่ง ปลายห้อย วิ่งอืด โซ่เสื่อมสภาพ ยางกันกระชากคลอน
แต่มันพาผมเดินทางจบทริปเสมอ
.
.
  ทุกครั้งก่อนออกเดินทาง
ผมนอนดึกเสมอ ไม่ใช่ว่าเพราะตื่นเต้น
แต่ต้องเช็คความพร้อมอันเล็กน้อยเนื่องจากความไม่สมบูรณ์ของมันเอง เราเลือกที่จะใช้มันเดินทาง
ก็อย่าลืมดูแลในบางส่วนที่เราจะดูแลได้บ้าง
.
.
วิธีเดินทางของแต่ละคนล้วนแตกต่างกัน
วิธีใช้งานก็ต่างรูปแบบกัน
เคารพวิธีใช้งานของผู้อื่น เคารพตัวเอง
..
..
รู้จักรถตัวเองให้มากพอ
ที่จะยอมรับ..ความผิดพลาดของมัน
รู้จักตัวเองให้มากพอ
ว่าแท้จริงแล้ว..เราต้องการอะไรจากมัน
..
..
  นี่คือข้ออ้างข้อแรกๆที่ผมเริ่มจะไม่เดินทางครับ รถมันงอแง รถมันโน่นนี่นั่น
แต่พอเดินทางจริงๆแล้ว มันพาผมไปจนสุดเส้นทางที่เราเลือกไว้ได้เสมอ

...
   ทริปเดินทางวันนี้  . .  (ที่จริงแล้วคือเมื่อวานแต่เอามาโพสลงวันนี้)

ความตั้งใจส่วนตัวคือนอนดูหนังอยู่ที่ห้องคูลๆชิคๆแบบฮิปสเตอ (จนถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าฮิบสเตอร์คืออะไร - -")

แต่ๆ ผมมีข้ออ้างอีกแล้วววว .. ดูหนังก็น่าเบื่อ หาที่ไปสักที่ ที่ๆเราเคยไป แล้ว ก็ไปได้อีก

ผมเลือกจังหวัดกาญจนบุรีครับ  .. เป็นหนึ่งจังหวัดที่เวลาเพียงหนึ่งวันของผมไม่สามารถท่องเที่ยวได้หมดในคราวเดียว

และเดี๋ยวนี้ผมยิ่งขับรถแบบ ชิคๆคูลๆ ฮิปๆ ได้มากขึ้น ไม่เร่ง ไม่รีบ ไม่มีขอบเขตเวลากำหนดมากมาย

เพราะมีคนซ้อนแล้วครับ . . ผู้กำหนดการเดินทาง ค่าใช้จ่าย T^T

อย่าแปลกใจที่หากใครบังเอิญเจอผมตามเส้นทางต่างๆ อีกล้วยจะเป็นเสือหมอบแมวเซา เพราะย่องๆไปเอาอย่างเดียว

การขับช้าๆเรื่อยๆแบบนี้ทำให้ผมมีข้ออ้างอีกแล้วครับ 55 ใครแซงก็ไม่ต้องอาย

เลือกใช้เส้นทางผ่าน ม.เกษตรวิทยาเขตกำแพงแสนครับ แวะไปดู "pink pantip flower" [spoil]ดอกชมพูพันทิพย

..
  ถึงที่หมายช้า . . เราใช้ชีวิตให้ช้าลงบ้างในเวลาที่มีอยู่เท่าเดิม เราจะเริ่มมองเห็นสิ่งต่างๆรอบๆกายเราได้มากขึ้น

ได้เห็นความสวยงามอย่างใกล้ชิด ทั้งๆทีเราเคยผ่านมันไป

..
  จริงๆที่จอดบ่อยๆเพราะเมื่อยครับ . . แต่หาข้ออ้างให้ดูเท่ห์ๆจ๊าบๆ

...
   ปกติชีวิตมนุษเงินเดือน แถมด้วยวันหยุดอินดี้ๆ ที่ไม่เหมือนใครเค้า

ทำให้ผมมีข้ออ้างเพิ่มมากมายเวลาหาอะไรกินสักอย่าง

บอกคนซ้อนไปว่านานๆกินทีกินๆไปเถอะ  ผมเลือกแวะร้านที่เคยได้ยินชื่อมานาน แต่ไปกี่ครั้งก็ไม่มีโอกาสได้ลิ้มรสลองชิมสักครั้ง

โดยผมสั่งกับข้าวแบบเดิมๆเสมอ เพื่อที่จะได้รับรู้ถึงรสชาดที่แท้จริงเปรียบเทียบกับที่เคยได้ชิมมาจากที่อื่นๆ(อันนี้ก็เป็นข้ออ้าง)[spoil]จริงๆแล้วความสามารถในการสั่งสั่งอาหารของผมต่ำต้อยมากก

.
   .
   วันธรรมดาที่ผมไม่ต้องไปทนสายตาใครๆ ร้านอาหารแบบนี้ในวันธรรมดาแบบนี้ ทำให้มีเวลามากพอที่จะนั่งเรื่อยๆ พักแข้งขาจากการเดินทาง

และมาเพิ่มภาระให้กับพุงของเราแทน 

..
   ที่เอ่ยๆมาด้านบนๆ นั่นคือข้ออ้างในการเดินทางของผมอีกเช่นกันครับ จริงๆแล้วขี้เกียจ อยากจะนั่ง อยากจะนอนนานๆ ในวันหยุด

สุดท้าย . . ข้ออ้างทั้งหลายแหล่ก็โดนทำลายด้วยข้ออ้างที่เหนือกว่าของคุณแฟนเสมอ T^T

...
   เส้นทางเดิม . . เราจะทำให้เหมือนเดิมทำไม

ขับช้าบ้างเร็วบ้าง ก็ได้มุมมองใหม่ๆกลับมาเสมอ

หลังจากกินข้าวกินปลากันเสร็จก็ทำความเร็จประนึงเต่า ค่อยๆคลานไป ครับ ครั้งนี้จอดน้อย

ถ่ายรูปน้อย (นี่คือข้ออ้างครับ จริงๆกดรูปมาเป็นร้อยใช้สอยได้ไม่กี่รูป)

..
   ผู้หญิงเชลฟี่ ..
คนซ้อนตื่นมาตั้งแต่ตีห้าครึ่งครับ .. ตื่นมาแต่งหน้า ทาปาก แบบฟรุ้งฟริ้งมุ้งมิ้ง
เพื่อจะใส่หมวกแบบเต็มไปฝ่าไปท่ามกลางแดดร้อน  =_=
ผมรู้ว่ามนเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ .. แต่ผมก็ไม่เข้าจายยยย อยู่ดี - -

...
   .. น้ำตกห้วยแม่ขมิ้น ..

หนึ่งในสถานที่ ที่หลายๆคนเคยมา อยากมา และไม่เคยมา

คุณๆรู้มั้ยว่า ในวันธรรมดา แบบนี้ มันมีความสุขมากแค่ไหน

ไม่ต้องลุ้นอาวุธหรือสารเคมีชีวภาพมากมายที่ลอยมาเหนือน่านน้ำ ที่ไม่รู้ว่าใครต่อใครปล่อยมา

จอดรถปุ๊บได้ยินเสียงน้ำตก ไม่ใช่เสียงคุยกันวุ่นวาย

ไม่ต้องวนหาที่จอดรถ  . . (นี่คือข้ออ้างของผมครับ จริงๆขับมาคันเดียวมันก็เปลี่ยวๆนะ)

...
   เลือกเดินแค่สี่ชั้นครับ . . เวลาไม่พอที่จะเดินได้ทั้งหมด (ข้ออ้างอีกแหละ จะได้กลับมาใหม่)

น้ำตกยังสวยงามตามแบบที่มันควรจะเป็น

ขยะที่ถูกเจ้าหน้าที่เก็บให้เรียบร้อย  . . ข้อห้ามต่างๆที่ถูกกำหนดขึ้น และคนบางส่วนก็ยังอ่านไม่ออก

วันธรรมดา . . เราจะเห็นเจ้าหน้าที่ทำงานกันมากขึ้นครับ เนื่องจากวันหยุดนักท่องเที่ยวจะเยอะ ทำให้ทำกิจกรรมต่างๆลำบาก

. . มาดูความใสของสายน้ำ ภาพเหล่านี้จะสวยงามมากขึ้นถ้าได้มาดูด้วยตาตนเอง (อันนี้ข้ออ้างครับ จริงๆถ่ายรูปไม่สวยเหมือนเดิม ฮ่าๆๆ)

. . ฮิปสเตอร์ต้องถ่ายรูปเห็นปลายเท้า [spoil]เพื่ออัลลัยยยย

. . .
    เดินเหนื่อย . . หมดเวลา . .
  กลับมา . . กินมาม่า . . เหมือนเดิม

แม้เราจะเดินทางมาไกลแค่ไหน เราก็ไม่เคยลืมอาหารที่เรากินประจำครับ (ข้ออ้างสุดชิคๆๆๆๆ)

ชับมาตามเส้นทางเดิมที่เราเลยผ่าน . . ให้เวลากับมันมากขึ้น

และมากขึ้น

เวลายังเดินทางในรูปแบบของมัน . . เราก็แค่เดินทางในรูปแบบของเรา ^^

.
.
   นั่นแหล่ะครับ .. ส่วนนึงของข้ออ้างต่างๆ ย่อมมีข้ออ้างอื่นๆมาหักล้างเสมอ อยู่ที่มุมคนจะเลือกมอง
เราอาจห้ามความคิดใครไม่ได้ . .แต่ก็อย่าให้ความคิดคนอื่นมาทำร้ายตัวเราเอง

..
"อี . .กล้วยหอม"

ไม่ใช่สายออกทริปหรือทัวร์ริ่ง
ไม่ใช่สายแว๊นซ์ซิ่งสุดจ๊ะจ๋า
ไม่ใช่สายสนามตามเวลา
เป็นเพียงสายธรรมดารอเดินทาง
..
..
เรื่องเล่านับวันยิ่งน้อยลง มันคงขัดแย้งกับเลขไมล์ที่เพิ่มมากขึ้น

วันๆนั่งดูหน้าจอ เห็นหลายๆคนเริ่มเดินทาง
หลายๆคนไปสนาม
หลายๆคนไปซิ่ง
ผมคงทำได้แค่นั่งดูนิ่งๆผ่านหน้าจอคอมหรือมือถือ
ถ้ามีโอกาส อยากให้หลายๆคนได้ออกไปครับ
ไปพบกับแนวทางที่ตนเองชอบ แนวทางที่ตนเองหลงไหล
อย่าค่อนแคะว่าสายนั้นสายนี้ยังงั้นสายนั้นยังงี้
มีโอกาสอย่าปิดกั้นตัวเอง และอย่าปิดกั้นสิ่งอื่นๆ
...
...
แลกเปลี่ยนความรู้ดีๆก็มีให้เห็นบ่อยๆ
แลกเปลี่ยนความรู้แย่ๆก็มีให้เห็นอยู่เยอะ
บางครั้งคนเราแค่ขับรถต่างซีซีต่างยี่ห้อกัน
จะทับจะถมกันไปไหน
นู่นรถเล็ก นี่รถใหญ่  แต่เราก็ดำรงค์ความคิดแบบสาธารณะไว้ได้นะครับ
คิดเผื่อคนอื่นๆ ไม่ใช่เผื่อตนเพียงอย่างเดียว
..
  อย่าให้ข้ออ้างของตัวเองต้องทำร้ายโอกาสของผู้อื่น

#ความรักก็เช่นกัน

ปล.ฮิปสเตอร์ต้องแฮชแท็ก

......
......
     ขอปิดกระทู้เล็กสั้นขยันซอยไว้แต่เพียงเท่านี้ครับ จบง่ายๆ ทริปเล็ก .. หนึ่งวัน .. ธรรมดาาาา
ถ้าเวลามากพอ จะมาเล่าให้ฟังกันใหม่ (ข้ออ้างอีกนั่นแหล่ะ 5555)

ขอบคุณที่อ่านกันจนจบครับ จุฟๆ

thxby98749   redline, Payu, Tae, samza, PegA$us, nampu150, m_yoshi, NEUNG

m_yoshi
Verified
พลตรี
*

คะแนน : 6

Trip # 30 : Distance 60%
Fuel : 0.2%

« ตอบ #1 เมื่อ: พุธ 25 กุมภาพันธ์, 2015, 17:56:49 »

อ่านซะเพลินเลยเต้จ๋าาา 

thxby98795   lotteidol

O๘๗๘O๙๗O๙๙
อ.เมือง สมุทรปราการ
gozilla1
พลซุ่มดู
*

คะแนน : 0

Trip # 2 : Distance 0%
Fuel : 2.4%

« ตอบ #2 เมื่อ: อังคาร 10 ตุลาคม, 2017, 01:36:12 »

หน้า: [1]
พิมพ์