หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเริ้องการโอนรถมอไซด์จากต่างจังหวัด มากทม หน่อยครับ  (อ่าน 2139 ครั้ง)
S-CLASS
Member
พลตรี
*

คะแนน : 2

Trip # 29 : Distance 37%
Fuel : 3.4%

« เมื่อ: พฤหัสบดี 15 มกราคม, 2009, 22:51:42 »

ผมคิดจะซื้อมอไซด์สักคัน เป็นทะเบียนต่างจังหวัดรถมีทะเบียนกับพรบถูกต้อง
ขอถามเป็นข้อๆดังนี้นะครับ

1. ซื้อรถจากผู้ขายโดยตรง เพื่อความชัวต้องทำสัญญาซื้อขายกันด้วยใช่มั้ยครับ

2. รถเป็นทะเบียนต่างจังหวัด แต่จะโอนแล้วเอาเป็นทะเบียนกรุงเทพนี่ ต้องโอนเปลี่ยนเจ้าของรถก่อน แล้วจึงแจ้งย้ายมาเป็นทะเบียน กรุงเทพ ใช่มั้ยครับ

3. ในกรณีที่เราโอนคนเดียว เจ้าของรถไม่ได้ไปด้วยนี่ หนักฐานที่ต้องเอาไป คือ ให้เจ้าของเดิมเขียนใบโอนและใบมอบอำนาจแปะอากร 30 บาท
ในใบมอบอำนาจให้ระบุว่าใช้เพื่อแจ้งย้ายรถเข้ามาใช้งานในกรุงเทพ
และใช้เพื่อโอนรถหมายเลข.....แล้วถ่ายสำเนามอบอำนาจ  2 ชุด
ถ่ายสำเนาทะเบียนบ้าน+บัตรประชาชน(ที่ยังไม่หมดอายุ)ของเจ้าของรถเดิม
พร้อมเซ็นต์รับรองสำเนา จำนวน 2 ชุด พร้อมเล่มทะเบียนรถใช่มั้ยครับ

4. ถ้าไปได้ทั้งผู้ชื้อและผู้ขาย
ก็เตรียมสำเนาทะเบียนบ้านกับบัตรประชาชนคนละ 1 ชุดพร้อมเล่มทะเบียนรถใช่มั้ยครับ

5. แล้วสุดท้ายนี้ จะต้องไปทำเรื่องที่ไหนครับ ขนส่งหมอชิดเก่าเท่านั้น  หรือว่าขนส่งเขตอื่นก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

chaokann
Member
พลโท
*

Trip # 42 : Distance 62%
Fuel : 3.2%

« ตอบ #1 เมื่อ: ศุกร์ 16 มกราคม, 2009, 10:20:23 »

ขอตอบครับ คุณแทน

1 .จะทำก็ได้หรือไม่ทำก็ได้ครับ

2.ให้ไปทำที่กรม ขนส่ง หมอชิตเลยครับ

เตรียมเอกสารของผู้ขาย ก็มี

สำเนาทะเบียนบ้าน+สำเนาบัตร ปชช.    (เอาสำเนาบัตร ปชช เราแนบไปด้วย)

ใบมอบอำนาจ ติดอากร 10 บาทครับ   โอนก่อนไม่ได้ครับ ต้องย้ายก่อนถึง

ถึงไปย้ายเข้า + โอน

ผู้รับมอบอำนาจ เซ็นชื่อเรา หรือ ถ้าให้ตัวแทนทำก็ให้ตัวแทนเซ็นครับ

แจ้งในใบคำขออื่นๆ ว่า แจ้งย้ายปลายทางมาใช้งานในจังหวัดกรุงเทพฯ ครับ

และยื่นเอกสารให้เจ้าหน้าที่

3. แปะอากร  30 ใช้ สำหรับเอกสารของผู้ขาย มีชุดเดียว    

ถ้ามี 2 ชุด แปะอากร 10 บาท และก็ไม่ต้องถ่ายสำเนาเพิ่มครับ (ค่าอากรชุดละ 10 )

4.  ใช่แล้วครับ

5. กรณี รถย้ายเข้า ต้องไปดำเนินการที่ กรม หมอชิตครับ

พอทำเรื่องเสร็จ เขาก็จะส่ง ต้นเอกสารไปยังขนส่งสาขาที่ท่านอยู่ครับ

พอเข้าใจเปล่าครับ ไม่เข้าใจก็ถามได้ครับ  

ลืมบอกไป ถ้าให้ตัวแทนทำ ส่วนใหญ่ไม่ต้องเอารถไปตรวจสภาพ

ลอกเลขเครื่อง+ตัวถัง ก็ได้แล้วครับ

เวลาไปตรวจให้ติดกระจกมองหลังด้วยนะ   จะได้ครบๆ

SCEM พ่อ DIASIL

S-CLASS
Member
พลตรี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ศุกร์ 16 มกราคม, 2009, 11:20:17 »

พอเข้าใจแล้วครับ

ถามต่ออีกหน่อยครับ แล้วถ้าทะเบียนรถ เป็น กทม อยู่แล้วละครับ จะไปโอนที่ใหน หมอชิดเก่า หรือว่าเขตที่เราอยู่

chaokann
Member
พลโท
*

Trip # 42 : Distance 62%
Fuel : 3.2%

« ตอบ #3 เมื่อ: ศุกร์ 16 มกราคม, 2009, 14:52:55 »

ให้ไปดูหน้าเจ้าของล่าสุดครับ

ว่าเขาอยู่แถว เขต ไหน

อันนี้ผมไม่แน่ใจ ลองถาม จนท.ที่ขนส่งดูว่า

เจ้าของบ้านเลขที่นี้  เขตอะไร แขวง ก็ว่าไป เขาก็จะบอกนะครับ

ว่าให้ไปทำที่ไหน

SCEM พ่อ DIASIL

S-CLASS
Member
พลตรี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ศุกร์ 16 มกราคม, 2009, 21:05:43 »

ขอบคุณมาก

หน้า: [1]
พิมพ์